Nucuoituoitho
Nucuoituoitho.forumotion.net
Nucuoituoitho
Nucuoituoitho.forumotion.net
Nucuoituoitho
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Nucuoituoitho

NÓI KHÔNG VỚI NẠN CHĂN DẮT TRẺ EM

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Latest topics
__Học tiếng Nhật - Top Globis Thời Gian: Wed Sep 21, 2011 4:10 pm
Lời Nhắn Từ Diễn Ðàn: Hãy cảm ơn tác giả vì đã viết bài nhé! Thân!

.
__Học tiếng Nhật - Top Globis Thời Gian: Thu Aug 11, 2011 4:07 pm

.
__Khai giảng lớp đàm thoại sơ trung cấp tại Top Globis Thời Gian: Fri Jun 17, 2011 9:25 am

.
__Tiếng Nhật online xu thế mới của thời đại- Top Globis Thời Gian: Fri Jun 17, 2011 9:24 am

.
__tâm sự hay thư tình Thời Gian: Tue Apr 19, 2011 11:51 am

.
__vui bể bụng Thời Gian: Wed Jan 05, 2011 3:01 pm

.
__Kiếm tiền kiểu này hay và thiết thực nhỉ Thời Gian: Tue Nov 30, 2010 10:28 am

.
__Tìm việc làm, tuyển dụng hãy đến với Top Globis Thời Gian: Tue Nov 30, 2010 10:20 am

.
__PHẢN XẠ NGẪU NHIÊN LIÊN TỤC-p2 Học tiếng Nhật mới Thời Gian: Tue Nov 30, 2010 10:15 am

.

Viết tiếp câu chuyện “Đứa con của một nữ tù nhân”:Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Viết tiếp câu chuyện “Đứa con của một nữ tù nhân”: I_icon_minitimeGửi lúc: Thu Apr 15, 2010 9:17 pm
Admin
[Designer] Admin
Admin
Điểm : 294
Được thank : 1

Viết tiếp câu chuyện “Đứa con của một nữ tù nhân”: Vide

Bài gửiTiêu đề: Viết tiếp câu chuyện “Đứa con của một nữ tù nhân”:
https://nucuoituoitho.forumvi.com

ChinhphucPS.com - kết nối cộng đồng Photoshop
Lớn lên trong bảo bọc của láng giềng

TT - Sau khi bài báo “Đứa con của một nữ tù nhân” trên Tuổi Trẻ phát hành, nhiều bạn đọc đã gọi điện, gửi email bày tỏ sự chia sẻ sâu sắc với hoàn cảnh của cô gái nhỏ Bảo Trân. Một trong số đó cho biết hoàn cảnh của Bảo Trân còn đáng thương hơn.

Viết tiếp câu chuyện “Đứa con của một nữ tù nhân”: CS0.9309414_1_1
Bà Trần Thị Quỳnh Mai (bìa phải), chủ tịch HĐQT Công ty Việt Mai, trao 5 triệu đồng cho Bảo

hế là chúng tôi trở lại căn nhà ấy.

Bà ngoại trong bài viết, trụ cột của căn nhà 8m² ấy, đã không còn nữa, cụ đã quy tiên cách đây một tuần - ngày 9-4. Trong căn phòng hiu quạnh, Nguyễn Ngọc Bảo Trân trở thành trụ cột, tự bươn chải kiếm sống và chăm sóc đứa em con dì cũng không còn cha lẫn mẹ.

Ở cạnh nhà và biết rõ hoàn cảnh của em, chị L.V.T. (đề nghị không nêu tên, đang làm ở một trường học) mỗi ngày mang những phần thức ăn dư từ trường về cho Bảo Trân. Đó là chuyện đã diễn ra trong hai năm nay, và cứ đến buổi chiều Bảo Trân lại chờ bữa cơm nghĩa tình của chị. Em nói rằng đó là những bữa cơm ngon nhất mình được ăn. “Nhà nghèo, có ai cho gì là em mừng lắm!” - Trân nói.

Một người dì khác ở cạnh nhà tảo tần với chiếc xe bán gỏi đu đủ nuôi ba đứa con đang ăn học cũng mỗi bữa trưa lại mang đồ ăn sang nhà cho em. Còn bản thân em cứ sau giờ học buổi chiều về lại ra đầu hẻm phụ bán chè đến 10g tối mới về đến nhà học bài. Ngày trước khi ngoại còn sống, ba bà cháu thường xuyên thủ thỉ, tâm tình.

Mấy bữa bà ốm nặng em lo chạy mua thuốc rồi nấu cháo, nhưng giờ đây căn nhà nhỏ xíu trở nên lạnh lẽo hơn khi thiếu hơi ấm của bà. Bên bà, nhìn bà ra đi trong nghèo khó mà không tiền chạy thuốc thang, Bảo Trân nung nấu quyết tâm học để trở thành bác sĩ.

Ông Nguyễn Văn Ngọc, phó ban điều hành khu phố 8 (P.Nguyễn Cư Trinh, Q.1, TP.HCM), cho biết Bảo Trân là một học sinh ngoan hiếm thấy trong khu Mả Lạng khi ba đi biệt tăm còn mẹ phải vào tù. “Con bé vậy mà có chí học lắm chứ nhiều đứa có ba hoặc mẹ phải vào tù vì ma túy thì bỏ bê học hành rồi sa đà vào việc ăn chơi. Ban điều hành khu phố chúng tôi cũng muốn vận động người dân hỗ trợ em, nhưng cả khu này nhà nào cũng từ nghèo đến rất nghèo nên đành bó tay” - ông thở dài.

Cô Lê Thị Thu Hà, chủ nhiệm lớp 10C4 Trường THPT Nguyễn Trãi (Q.4, TP.HCM), cho biết: “Sống trong hoàn cảnh thiếu thốn và khó khăn như thế nhưng Bảo Trân đã vượt qua mặc cảm để cố gắng trong việc học hành, là một cán bộ lớp nhiệt tình và có trách nhiệm”.

Còn với Bảo Trân, điều em canh cánh trong lòng là khoản án phạt 9 triệu đồng vẫn chưa nộp được cho mẹ vì không có tiền. “Điều đó đồng nghĩa với việc xem xét giảm án cho mẹ là gần như không thể khi tiền án phạt vẫn còn đó”, Trân trầm tư với điều mà ở tuổi em chưa ai nghĩ đến. Và cứ đến đợt em chỉ biết làm những món ăn mẹ thích nhất để mang theo vào trại giam K5 (Xuân Lộc, Đồng Nai) cho mẹ.

Nhiều tấm lòng rộng mở

Chiều 14-4, bà Trần Thị Quỳnh Mai - chủ tịch HĐQT Công ty Việt Mai - đã đến Trường THPT Nguyễn Trãi để tặng 5 triệu đồng cho Nguyễn Ngọc Bảo Trân. Toàn bộ số tiền sẽ được trường quản lý giúp Trân và dùng trang trải việc học cùng các khoản tiền sinh hoạt khác của em khi cần. Đại diện lãnh đạo nhà trường cho biết các khoản học phí, tiền ăn... của em tại trường một năm khoảng 2 triệu đồng. Số tiền còn lại sẽ đưa cho em hằng tháng để trang trải tiền ăn uống và chi tiêu hằng ngày.

Cùng ngày, anh Bùi Văn Doanh (Công ty cổ phần quốc tế Hải Dương, Đồng Nai) cho biết sẽ hỗ trợ học phí của Bảo Trân trong hai năm học 11 và 12, cũng như chu cấp sinh hoạt phí cho em mỗi tháng 200.000đ và thưởng thêm nếu em đạt danh hiệu học sinh khá hoặc giỏi. Một số bạn đọc khác đang liên lạc để tìm cách giúp Bảo Trân. Bạn đọc có thể hỗ trợ Bảo Trân thông qua báo Tuổi Trẻ hoặc trực tiếp đến trường: lớp 10C4 Trường THPT Nguyễn Trãi-Nguyễn Tất Thành -Q.4- TP.HCM.

Nguồn: http://www.ChinhPhucPS.com - kết nối cộng đồng Photoshop
Tutorial, Photoshop, kĩ năng photoshop, Design, thiết kế, luyện tập từ căn bản đến nâng cao chỉ có tại wWw.ChinhPhucPS.com

Thông điệp:

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách ****************

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Hãy viết bài có dấu để mọi người hiểu bạn nói gì.
* Bài viết không dấu sẽ bị cảnh cáo 3 lần! Sau có sẽ bị BAN
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấnđề thì bấm A/a trên phải khung viết bài