Nucuoituoitho
Nucuoituoitho.forumotion.net
Nucuoituoitho
Nucuoituoitho.forumotion.net
Nucuoituoitho
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Nucuoituoitho

NÓI KHÔNG VỚI NẠN CHĂN DẮT TRẺ EM

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Latest topics
__Học tiếng Nhật - Top Globis Thời Gian: Wed Sep 21, 2011 4:10 pm
Lời Nhắn Từ Diễn Ðàn: Hãy cảm ơn tác giả vì đã viết bài nhé! Thân!

.
__Học tiếng Nhật - Top Globis Thời Gian: Thu Aug 11, 2011 4:07 pm

.
__Khai giảng lớp đàm thoại sơ trung cấp tại Top Globis Thời Gian: Fri Jun 17, 2011 9:25 am

.
__Tiếng Nhật online xu thế mới của thời đại- Top Globis Thời Gian: Fri Jun 17, 2011 9:24 am

.
__tâm sự hay thư tình Thời Gian: Tue Apr 19, 2011 11:51 am

.
__vui bể bụng Thời Gian: Wed Jan 05, 2011 3:01 pm

.
__Kiếm tiền kiểu này hay và thiết thực nhỉ Thời Gian: Tue Nov 30, 2010 10:28 am

.
__Tìm việc làm, tuyển dụng hãy đến với Top Globis Thời Gian: Tue Nov 30, 2010 10:20 am

.
__PHẢN XẠ NGẪU NHIÊN LIÊN TỤC-p2 Học tiếng Nhật mới Thời Gian: Tue Nov 30, 2010 10:15 am

.

Đứa con của một nữ tù nhânXem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Đứa con của một nữ tù nhân I_icon_minitimeGửi lúc: Thu Apr 15, 2010 9:13 pm
Admin
[Designer] Admin
Admin
Điểm : 294
Được thank : 1

Đứa con của một nữ tù nhân Vide

Bài gửiTiêu đề: Đứa con của một nữ tù nhân
https://nucuoituoitho.forumvi.com

ChinhphucPS.com - kết nối cộng đồng Photoshop
TT - Hôm ấy, từ trường về cô bé bắt gặp ánh mắt của bà con lối xóm nhìn mình rất lạ. Về đến nhà có nhiều người đứng quanh nhưng không thấy mẹ đâu, cô bé hỏi ngoại: “Mẹ con đâu?”. Ngoại nhìn cháu hồi lâu rồi sụt sùi nói: “Bị công an bắt rồi...”. Cô bé òa khóc...

Mới đó mà đã tám năm.

Tìm nhà cô bé, tôi đến khu Mả Lạng, P.Nguyễn Cư Trinh, Q.1, TP.HCM. Đi qua ba con hẻm ngoằn ngoèo bé tẹo, cuối cùng tôi cũng tìm được ngôi nhà số 195 lô E, nhà của cô bé Nguyễn Ngọc Bảo Trân (học sinh lớp 10 C4 Trường THPT Nguyễn Trãi, TP.HCM).

Gọi là nhà cho oai chứ thật ra chỉ là một căn phòng hình chữ nhật, chiều dài chưa tới 3m, chiều rộng chỉ hơn 1m. “Ngôi nhà” hơn 3m2 ấy là nơi sinh sống của một cụ già và hai cháu ngoại. Nơi ấy vừa là chỗ ngủ, chỗ ăn, chỗ tắm của ba người và cũng là chỗ học của Bảo Trân cùng đứa em gái con của dì là Nguyễn Ngọc Kim Nguyên (học sinh lớp 9 Trường THCS Đức Trí, Q.1).

“Hồi em học lớp 3 Trường Phan Văn Trị thì mẹ bị bắt và bị 20 năm tù vì ma túy. Mẹ bị bắt, ba bỏ đi luôn”, em nói. Khi nghe bà ngoại kể lại cảnh các chú công an còng tay mẹ giải đi, Bảo Trân không sao cầm được nước mắt. Đêm đó em khóc suốt. Những ngày sau Bảo Trân cứ nằm lì trong nhà, không ăn uống, không nói một câu nào. Và tệ hại hơn, Bảo Trân đã nghĩ đến việc bỏ học. Bà ngoại dỗ dành: “Cháu phải gắng chứ, giờ cháu là chỗ dựa của mẹ mà...”.

Ngày ấy bà ngoại còn khỏe, mẹ của em Kim Nguyên còn sống nên Bảo Trân không phải bận tâm chuyện cơm áo gạo tiền. Ba năm sau, khi Bảo Trân lên lớp 6 (Trường THCS Đức Trí) thì mẹ của Kim Nguyên mắc bệnh rồi qua đời. Cái chết của dì là một cú sốc đối với ngoại nên sức khỏe của bà yếu hẳn. Gánh nặng tiền ăn cho ba người, tiền học của hai chị em đè nặng lên đôi vai bé nhỏ của cô bé 12 tuổi.

Từ đó, hôm nào học buổi sáng thì buổi chiều Bảo Trân phụ rửa ly chén cho mấy cô bán chè trong xóm. Nếu học buổi chiều thì buổi sáng em lại rửa chén đũa cho mấy bà bán phở, bún. Buổi tối về nhà tranh thủ làm hàng mã (làm 100 cái được 10.000 đồng)... Còn tiền đi thăm nuôi mẹ (trại giam K5 Xuân Lộc, Đồng Nai), thỉnh thoảng thầy cô trong trường, các bạn trong lớp gom góp lại cho Bảo Trân.

Những lời dặn dò của ngoại, tình cảm của thầy cô, bạn bè trong lớp... đã trở thành động lực gúp Bảo Trân vượt qua tất cả để học. Đầu năm học này Bảo Trân quyết vào Trường cấp III Nguyễn Trãi (quận 4) và em đã thực hiện được ước vọng của mình: Bảo Trân trúng tuyển với số điểm 35 (trong khi trường chỉ lấy 29 điểm).

Từ ngày vào lớp 10, vì ngày học hai buổi nên Bảo Trân chỉ đi phụ bán chè vào buổi tối. Số tiền ít ỏi này tạm đủ để ba bà cháu rau cháo qua ngày. Riêng học phí của Bảo Trân thì được cô Phượng - một mạnh thường quân của P.Nguyễn Cư Trinh - đóng cho cả năm. “Sang năm lớp 11, không biết ai sẽ là mạnh thường quân cho em được tiếp tục học”, Bảo Trân lo lắng cho con đường tới trường của mình...

Nguồn: http://www.ChinhPhucPS.com - kết nối cộng đồng Photoshop
Tutorial, Photoshop, kĩ năng photoshop, Design, thiết kế, luyện tập từ căn bản đến nâng cao chỉ có tại wWw.ChinhPhucPS.com

Thông điệp:

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách ****************

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Hãy viết bài có dấu để mọi người hiểu bạn nói gì.
* Bài viết không dấu sẽ bị cảnh cáo 3 lần! Sau có sẽ bị BAN
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấnđề thì bấm A/a trên phải khung viết bài